நரேந்திர மோடி ,பாகிஸ்தானுக்கு கடிதம் அனுப்பியுள்ளார்.

by Mani
304 views

இந்தியப் பிரதமர் நரேந்திர மோடி ,பாகிஸ்தான் பிரதிநிதிக்கு ஒரு கடிதம் அனுப்பியுள்ளார், அவர் பாகிஸ்தானுடனான நல்லுறவை விரும்புவதக்கவும் அவர் அந்த கடிதத்தில் தெரிவித்துள்ளார் .

1940 ஆம் ஆண்டு மார்ச் 23 ஆம் தேதி துணைக் கண்டம் பிரிட்டிஷ் காலனித்துவ ஆட்சியின் கீழ் நிறைவேற்றப்பட்ட ஒரு தீர்மானத்தை நினைவுகூரும் நாட்டின் வருடாந்திர பாகிஸ்தான் தினத்தை வாழ்த்துவதற்காக மோடி செவ்வாயன்று பிரதமர் இம்ரான் கானுக்கு இந்த கடித்தை எழுதினார்.

அந்த நாளில், கிழக்கு நகரமான லாகூரில் உள்ள துணைக் கண்டத்தின் முஸ்லீம் அரசியல் தலைமை முஸ்லீம் பெரும்பான்மை மாநிலங்களுக்கு “சுதந்திர அரசு” அந்தஸ்து வழங்கப்பட வேண்டும் என்று கோரப்பட்டது .

“ஒரு அண்டை நாடாக, இந்தியா பாகிஸ்தான் மக்களுடன் நல்லுறவை விரும்புகிறது” என்று மோடியின் கடிதத்தில் கூறப்பட்டுள்ளது , “இதற்காக, பயங்கரவாதமும் விரோதமும் இல்லாத நம்பிக்கையின் சூழல் தேவை எனவும் கூறியுள்ளார் .”

பாகிஸ்தானின் மூத்த மந்திரி ஆசாத் உமர் ட்விட்டரில் ஒரு பதிவில் மோடியின் கடிதத்தை வரவேற்ற்றுள்ளார் , இது “நல்லெண்ணத்தின் செய்தி” என்றும் கூறியுள்ளார் .

புதுடில்லியில் சிந்து நதி நீரைப் பகிர்வது குறித்து இரு தரப்பினரும் தற்போது பேச்சுவார்த்தை நடத்தி வருகின்றனர்.

இந்தியாவுடனான நல்ல உறவுக்கான விருப்பத்தை கான் வெளிப்படுத்திய சில நாட்களில் இந்த வளர்ச்சி ஏற்பட்டுள்ளது, ஆனால் கடந்த கால சமாதான முன்னெடுப்புகள் சாதகமாக பெறப்படாததால் முதல் நடவடிக்கை இந்தியாவால் எடுக்கப்பட வேண்டும் என்று கூறினார்.

கடந்த வாரம் இஸ்லாமாபாத்தில் பாதுகாப்பு பிரச்சினைகள் குறித்த கருத்தரங்கில் பேசிய பாகிஸ்தானின் சக்திவாய்ந்த இராணுவத் தலைவர் ஜெனரல் கமர் ஜாவேத் பஜ்வா, சர்ச்சைக்குரிய காஷ்மீரில் அமைதியான தீர்வு காணவும், காப்பக இந்தியாவுடன் சமாதான பேச்சுவார்த்தை நடத்தவும் அழைப்பு விடுத்த சில நாட்களுக்குப் பிறகு மோடியின் கடிதம் வந்தது.

கடந்த மாதம், இரு நாடுகளின் போராளிகளும் காஷ்மீரில் ஒரு சர்ச்சைக்குரிய எல்லையில் போர்நிறுத்தத்தை அறிவிக்கும் ஒரு அரிய கூட்டு அறிக்கையை வெளியிட்டனர், சமீபத்திய மாதங்களில் இருநாட்டு ராணுவமும் நூற்றுக்கணக்கான முறை தீ பரிமாற்றம் செய்தனர்.

சர்ச்சைக்குரிய இமயமலைப் பகுதி பாகிஸ்தானுக்கும் இந்தியாவுக்கும் இடையில் பிளவுபட்டுள்ளது, ஆனால் அது இரண்டாலும் உரிமை கோரப்பட்டுள்ளது. 1947 ல் பிரிட்டனில் இருந்து சுதந்திரம் பெற்றதிலிருந்து இரு நாடுகளும் காஷ்மீருக்கு எதிரான மூன்று போர்களில் இரண்டை நடத்தியுள்ளன.

இம்ரான் கானுக்கு எழுதிய மோடியின் கடிதம் குறித்து கருத்துத் தெரிவிப்பதற்கான கோரிக்கைகளுக்கு எந்த நாட்டின் வெளியுறவு அலுவலகமும் உடனடியாக பதிலளிக்கவில்லை.

Please follow and like us:

Related Posts